Khi mua bán đất, diện tích bao nhiêu thì được cấp sổ đỏ? Có các quy định rõ ràng về diện tích được cấp Sổ đỏ hay không. Khi nào dùng sổ đỏ chung và diện tích tối thiểu là bao nhiêu? Tất cả sẽ được Nchaus tổng hợp và giải đáp trong nội dung ngay sau đây! 

Diện tích đất bao nhiêu để được cấp sổ đỏ?

Theo khoản 31 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, UBND cấp tỉnh quy định về Diện tích tối thiểu của 63 tỉnh thành là khác nhau và diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất sao cho phù hợp với điều kiện cụ thể của mỗi địa phương và đủ điều kiện theo Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. 

Sổ đỏ, Sổ hồng đều là cách gọi phổ biến của người dân. Theo pháp luật đất đai từ ngày 10/12/2009, khi đủ điều kiện sẽ được cấp Giấy chứng nhận theo mẫu chung của Bộ Tài nguyên và Môi trường. Tên gọi pháp lý là Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở cùng với tài sản khác gắn liền với đất (gọi tắt là Giấy chứng nhận).

Cấp Giấy chứng nhận gồm: cấp lần đầu và cấp cho một phần thửa đất (khi chuyển nhượng hoặc tặng, cho, thừa kế (tách thửa)). Người dân cần lưu ý 02 vấn đề sau:

  • Cấp Giấy chứng nhận lần đầu sẽ Không cần quan tâm đến diện tích tối thiểu.
  • Chỉ khi tách thửa (tạo thành thửa đất gốc và thửa đất mới) mới cần đáp ứng về diện tích và kích thước chiều cạnh tối thiểu.

Chi tiết như sau: 

Cấp Sổ đỏ lần đầu – Không quy định diện tích tối thiểu

Căn cứ Điều 100, 101 Luật Đất đai 2013 và Điều 18, 20, 22, 23, 24 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. Điều kiện cấp Giấy chứng nhận Lần Đầu được chia thành hai trường hợp sau:

  • Dien-tich-bao-nhieu-thi-duoc-cap-so-do

    Diện tích tối thieur bao nhiêu thì được cấp sổ đỏ>?

  • Trường hợp 1: Đất có giấy tờ chứng nhận (công nhận quyền sử dụng đất) 
  • Trường hợp 2: Đất không có giấy tờ chứng nhận (công nhận quyền sử dụng đất). 

Vậy thì, điều kiện cấp Giấy chứng nhận sử dụng đất Không có điều kiện về diện tích ít nhất là bao nhiêu.  Chỉ cần đáp ứng đủ điều kiện theo từng trường hợp cụ thể như trên là sẽ được cấp Giấy chứng nhận. Điều này đồng nghĩa với việc, dù thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu vẫn sẽ được cấp Giấy chứng (nhận nếu đủ điều kiện), như sau:

“Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ Trước ngày văn bản quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh, về diện tích tối thiểu được tách thửa có hiệu lực thi hành mà diện tích thửa đất nhỏ hơn diện tích tối thiểu theo quy định của Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nhưng có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác gắn liền với đất, thì người đang sử dụng đất được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất”.

Như vậy, thửa đất dù có nhỏ hơn diện tích tối thiểu vẫn được cấp Giấy chứng nhận nếu đủ 02 điều kiện sau:

  • Thửa đất đang sử dụng được hình thành từ Trước ngày văn bản quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa của UBND cấp tỉnh có hiệu lực thi hành.
  • Thửa đất có đủ điều kiện cấp Giấy chứng nhận.

Diện tích cấp Sổ đỏ Mới do tách thửa

Khoản 1 Điều 79 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định trình tự, thủ tục chuyển nhượng, thừa kế hoặc tặng cho quyền sử dụng đất như sau:

“Người sử dụng đất nộp 01 bộ hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất. Trường hợp thực hiện quyền của người sử dụng đất đối với một phần thửa đất thì người sử dụng đất đề nghị Văn phòng đăng ký đất đai thực hiện đo đạc tách thửa đối với phần diện tích cần thực hiện quyền của người sử dụng đất trước khi nộp hồ sơ thực hiện quyền của người sử dụng đất”.

Theo đó, để được tách thì thửa phải đáp ứng được hai điều kiện: Diện tích tối thiểu được phép tách thửa và chiều cạnh của thửa đất.

Diện tích bao nhiêu thì được cấp sổ đỏ? Diện tích tối thiểu để được cấp Sổ đỏ là gì?

Đất bao nhiêu m2 thì được tách sổ đỏ? Căn cứ theo Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, diện tích tối thiểu được định nghĩa, là diện tích mà thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại sau khi tách thửa không được phép nhỏ hơn.

Dien-tich-bao-nhieu-thi-duoc-cap-so-do

Diện tích đất tối thiểu bao nhiêu mới được cấp sổ đỏ?

Theo khoản 31 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP, UBND cấp tỉnh quy định về Diện tích tối thiểu của 63 tỉnh thành là khác nhau và diện tích tối thiểu được phép tách thửa đối với từng loại đất sao cho phù hợp với điều kiện cụ thể của mỗi địa phương và đủ điều kiện theo Điều 29 Nghị định 43/2014/NĐ-CP. 

3. Diện tích bao nhiêu thì được cấp sổ đỏ? Tách sổ đỏ có tốn phí, bao nhiêu tiền?

Có tốn phí khi tách sổ, như sau:

  • Chi phí đo đạc: Thông thường từ 1,8 – 2 triệu đồng/lần (mức giá do tổ chức đo đạc báo giá).
  • Lệ phí cấp Giấy chứng nhận: mức thu dưới 100.000 đồng/giấy/lần cấp Do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định. 

Trường hợp Tách sổ đỏ để chuyển nhượng, tặng cho chi phí có khác so với các mục đích tách sổ còn lại. Chi phí gồm:

 

Dien-tich-bao-nhieu-thi-duoc-cap-so-do

Chi phí cấp sổ đỏ là bao nhiêu?

Chi phí phải nộp khi sang tách sổ đỏ để chuyển nhượng, tặng cho:

Mức thuế thu nhập cá nhân: Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = 2%  x Giá chuyển nhượng

Lệ phí trước bạ: Lệ phí trước bạ phải nộp = 0.5% x Giá tính lệ phí trước bạ

Phí thẩm định hồ sơ: Do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quy định, vì vậy mức thu giữa các tỉnh thành khác nhau.

Lệ phí cấp Giấy chứng nhận: Mức thu giữa các tỉnh khác nhau do Do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định (dưới 100.000 đồng/giấy/lần cấp).

Chi phí đo đạc: Thông thường từ 1,8 – 02 triệu đồng/lần (do tổ chức đo đạc thực hiện nên giá mỗi đơn vị khác nhau).

Lưu ý: Chuyển nhượng đất đai từ cha mẹ cho con, sẽ không cần phải nộp thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ.  

Diện tích bao nhiêu thì được cấp sổ đỏ? Nếu không đủ diện tích tối thiểu có được tách thửa? 

Đất bao nhiêu m2 thì được tách sổ đỏ? Đối với các trường hợp cá biệt, khi có nhu cầu tách thửa nhưng không đảm bảo được điều kiện, lúc này sẽ giao Ủy ban nhân dân cấp huyện thành lập Hội đồng tư vấn để xem xét, giải quyết việc tách thửa; Và chỉ xem xét, giải quyết tách thửa 01 lần cho hộ gia đình, cá nhân. Cụ thể như sau: 

  • Tách thửa để tặng cho phục vụ việc xây dựng nhà ở. 
  • Tách thửa đất tại các khu tái định cư. 
  • Tách thửa để thực hiện chuyển nhượng quyền sử dụng đất do hoàn cảnh gia đình khó khăn. 
  • Thửa đất không tiếp giáp đường, nhưng có nhu cầu tách thửa để hợp thửa với thửa đất có tiếp giáp đường giao thông do Nhà nước quản lý thành thửa đất mới. 
  • Thửa đất tiếp giáp mương thoát nước và mương này tiếp giáp đường do Nhà nước quản lý. 

Hội đồng tư vấn xem xét, giải quyết tách thửa đối với các trường hợp cá biệt với điều kiện như sau: 

Đối với đất ở: 

  • Diện tích tối thiểu của thửa đất Mới hình thành và còn lại sau khi tách thửa là 36m2 (đối với các thửa đất tiếp giáp đường do Nhà nước quản lý có lộ giới). 
  • Diện tích tối thiểu của thửa đất mới hình thành và còn lại sau khi tách thửa là 45m2 (đối với thửa đất tiếp giáp đường do Nhà nước quản lý có lộ giới ≥20m).

Qua bài viết này Nchaus mong rằng sẽ giúp được bạn đọc và các bạn môi giới bất động sản nắm được rõ quy định diện tích bao nhiêu thì được cấp sổ đỏ?